காந்தியைப் பற்றிய முதல் ஆவணப் படம்

cartoon_7.jpgNon-violence, Our Street Anchor

 

ஏ கே செட்டியார் அவர்கள் 1937இல் இருந்து காந்தியடிகள் பற்றிய ஆவணப் படத்தை எடுக்கத் துவங்கியவர். காந்தியைப் பற்றிய ஆவணங்களை இந்தியா, இங்கிலாந்து, தென் ஆப்பிரிக்கா போன்ற பல நாடுகளிலிருந்து 50000 அடி படச்சுருளைச் சேகரித்து  அவற்றிலிருந்து 1940இல்  ஆவணப்படத்தைத் தொகுக்க முற்பட்டார்.

ஆகஸ்ட் 23, 1940இல் அந்த ஆவணப்படம்  வெளியாயிற்று. ஆனால் ஆங்கில அரசின் கடுமையான் சட்டத்தினால் அந்தப் படம் முடக்கப் பட்டது.  பிறகு 1947இல் ஹிந்தி மொழி மாற்றத்துடன் அது வெளியானது. அதற்குப் பிறகு வெகு காலம் அந்தப் படத்தின் பிரிண்ட் காணாமல் போய் விட்டது என்றே எல்லாரும் நினத்தார்கள்.

1998 இல் அதன் சுருக்கமான வடிவம் ஆங்கிலத்தில் மொழி மாற்றம் செய்யப்பட்டு சான்பிரான்சிஸ்கோ நகர் பல்கலைக்கழகத்தில் இருந்ததை 2006இல் கண்டு பிடித்தார்கள். சரித்திர ஆசிரியர் ஏ ஆர்  வேங்கடாசலபதி அவர்கள் முயற்சியால்தான் இது வெளிவந்தது. அதற்குப் பின்  அதே சுருக்கமான படச் சுருள் பென்சில்வேனியா பல்கலைக்கழகத்தில் இருந்ததும் வெளிவந்தது.

முதலில் தயாரித்த முழுப் படம் எங்கும் கிடைக்கவில்லை.

இருப்பினும்  கிடைத்த படத்தில் காந்தி அவர்கள் அகில இந்திய காங்கிரஸ் சிறப்புக் குழுவில் பங்கேற்றது, லண்டன் வட்ட மேஜை மாநாட்டில் பங்கு பெற்றது, உப்பு சத்யாக்கிரகம், வெள்ளையனே வெளியேறு இயக்கம் ஆகியவை இடம் பெற்றுள்ளன.

அவை நான்கு வீடியோக்களாக மாற்றப்பட்டு இப்போது உங்கள் பார்வைக்காக,   கீழே தரப்பட்டுள்ளன.

 

சரித்திர – சுதந்திர ஆவணப்பட இரசிகர்களுக்கு அருமையான விருந்து!

 

Advertisements

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.